Hotline:  093 442 3333 | Quảng cáo:   090 106 4444 Báo giá |
Tiết lộ mức lương thưởng dịp lễ 30.4, 1.5 năm nay
14:44 24/04/2019
Dịp lễ 30.4 và 1.5 năm nay công chức, viên chức được nghỉ liền 5 ngày từ ngày 27 đến hết ngày 1.5 năm 2019. Theo Bộ Luật lao động thì tiền lương, thưởng của người lao động dịp lễ này được tính thế nào?

Dịp lễ 30.4, 1.5 người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương. Ảnh minh hoạ

Vấn đề tiền lương, thưởng của cán bộ, công chức, viên chức và người lao động trong dịp lễ, 30.4 và 1.5 luôn khiến mọi người quan tâm. Tuy nhiên không phải ai cũng nhận được khoản tiền thưởng nhân dịp này.

Theo Bộ Luật lao động 2012 thì tiền lương, thưởng của người lao động dịp lễ 30.4, 1.5 được tính như sau:

Đối với tiền lương:

Theo Khoản 1 Điều 115 Bộ Luật lao động 2012 thì dịp lễ 30.4, 1.5 người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương.

Trường hợp người lao động có đi làm vào những ngày này thì tiền lương của họ được tính theo Điều 97 Bộ Luật lao động 2012. Cụ thể mức lương như sau:

- Ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương.

- Người lao động làm việc vào ban đêm, thì được trả thêm ít nhất bằng 30% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc của ngày làm việc bình thường.

- Người lao động làm thêm giờ vào ban đêm thì ngoài việc trả lương theo quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này, người lao động còn được trả thêm 20% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc làm vào ban ngày.

Tổng tiền lương của người lao động làm việc vào ngày 30.4, 1.5 là 400% tiền lương của ngày thường, nếu làm thêm vào ban đêm là 490% tiền lương của ngày thường.

Đối với tiền thưởng:

Tiền thưởng là khoản tiền mà người sử dụng lao động thưởng cho người lao động căn cứ vào kết quả sản xuất kinh doanh hằng năm và mức độ hoàn thành công việc của người lao động.

Quy chế thưởng do người sử dụng lao động quyết định và công bố công khai tại nơi làm việc sau khi tham khảo ý kiến của tổ chức đại diện tập thể lao động tại cơ sở.

Như vậy, tiền thưởng dịp 30.4 và 1.5.2019 của người lao động là không bắt buộc (chỉ mang tính khuyến khích) và do người sử dụng lao động quyết định.

Theo M.P (Lao Động)

 

Bạn đang đọc bài viết của báo điện tử Phụ nữ News – (www.phununews.vn). Mọi thông tin chia sẻ, phản hồi xin gửi về địa chỉ email: thukypnn@gmail.com – Hotline: 0916.336.788

Quảng cáo
TIN CÙNG CHUYÊN MỤC