Cơ quan chủ quản: Hội Luật Gia Việt Nam

Bản quyền thuộc về Chuyên trang Phụ nữ và Đời sống - Báo Điện tử Người Đưa Tin (phununews.vn)

Giấy phép hoạt động báo chí điện tử số: 38/GP-BTTTT ngày 25/1/2016

Địa chỉ: Tầng 4, Star Tower, đường Dương Đình Nghệ, Yên Hoà, Cầu Giấy, Hà Nội.

Tổng biên tập: Nguyễn Tiến Thanh

Hotline : 0906 206 554

 
 
25/05/2018 10:23:06

Doanh nghiệp vốn nước ngoài có được mua nhà tại Việt Nam?

Hỏi: Xin hỏi, với tư cách là pháp nhân công ty đứng trên hợp đồng mua bán, một công ty của người nước ngoài có góp vốn với người Việt Nam có được mua nhà ở không, trong những trường hợp nào?

Câu hỏi trên của Đào Đăng Minh (TP HCM)

Trả lời:

Về nguyên tắc, những tổ chức kính tế có vốn góp là của nhà đầu tư nước ngoài thì việc sở hữu nhà ở tại Việt Nam của tổ chức này được thực hiện theo các quy định tại: Điểm b, Khoản 1, Điều 159; Khoản 2, Điều 160; Điều 161 của Luật Nhà ở năm 2014; Điều 74, Điều 75, Điều 76, Điều 77 và Điều 78 của Nghị định số 99/2015/NĐ-CP ngày 20-10-2015 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Nhà ở.

Do đó, ông Đào Đăng Minh có thể đối chiếu trường hợp của mình với các điều khoản trong luật và nghị định như nêu trên để thực hiện quyền của mình theo đúng quy định của pháp luật.Bộ Xây dựng

Theo PV (Báo Chinhphu.vn)

TIN CÙNG CHUYÊN MỤC

TIN MỚI TRONG NGÀY